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SHERIA NDOGO YA AFYA, USAFI NA USIMAMIZI WA MAZINGIRA YA HALMASHAURI 

YA MANISPAA YA IRINGA YA MWAKA 2023 

Jina  1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo 
ya Afya, Usafi na Usimamizi wa Mazingira ya Halmashauri 
ya Manispaa ya Iringa ya Mwaka 2023. 

  
Matumizi  2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la 

Mamlaka ya Halmashauri ya Manispaa ya Iringa. 
  
Tafsiri  3. Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa kama 

muktadha utahitaji vinginevyo- 
 “Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote 

aliyeteuliwa na Mkurugenzi kwa lengo la kusimamia 
utekelezaji wa Sheria Ndogo hii; 

 “chakula” maana yake ni kitu chochote kinacholiwa na 
binadamu na inajumuisha maji na dawa; 

 “chanzo cha maji” maana yake ni eneo lolote ambalo 
limetengwa kwa ajili ya kuwa chanzo cha maji kwa 
matumizi ya jamii ikiwemo visima, mito, 
chemchemi, vijito na maeneo yote ambayo maji 
hupatikana; 

 “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya 
Iringa; 

 “hati ya usafi” maana yake ni hati inayotolewa na Afisa 
Mwidhiniwa inayothibitisha kukaguliwa kwa 
maeneo yote yaliyotajwa katika Sheria Ndogo hii na 
sheria husika za afya kwa umma; 

 “jengo la biashara” maana yake ni jengo lolote lililojengwa 
na kuidhinishwa na Halmashauri kwa ajili ya 
kufanya biashara iliyokusudiwa; 
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 “kaya” maana yake ni familia inayojumuisha baba, mama, 

mtoto au watoto na mtu mwingine yeyote anayeishi 
na familia hiyo au watu wanaokaa katika nyumba 
moja na kuishi kama familia au mtu yeyote anayeishi 
peke yake katika chumba au nyumba kwenye eneo la 
Halmashauri; 

 “kero” maana yake ni kitu chochote ambacho kipo katika 
hali yoyote iwe kinatumika, kimewekwa, 
kimejengwa au ni kichafu kiasi cha kusababisha- 

 (a) hatari kwa viumbe na maisha ya 
binadamu; 

 (b) harufu mbaya 
au harufu ya kuudhi au kuleta kinyaa; 

 (c) kuzaliana kwa wadudu 
hatari kama vile inzi, mende, sisimizi, panya, 
nyoka, nyuki, kunguni au viumbe wengine hatari; 

 “kibali” maana yake ni idhini ya maandishi inayotolewa na 
Halmashauri kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii; 

 “magonjwa ya mlipuko” maana yake ni magonjwa 
yanayotokea kwa muda mfupi  ya kuambukiza na 
kuenea kwa haraka na kuathiri watu wengi ndani ya 
muda mfupi yanayoweza kutolewa amri ya taadhari, 
ikijumuisha kupooza, kipindupindu, kuhara,  surua 
na homa ya matumbo; 

 “maji taka” maana yake ni maji yenye mchanganyiko wa 
kinyesi, mkojo, na maji kutoka katika masinki ya 
kuogea, kutema mate na kunawia mikono, pamoja na 
maji yenye mchanganyiko wa vitu vingine vyenye 
asili ya kemikali au visivyo na kemikali; 

 “mifugo” maana yake ni ng’ombe, punda, nguruwe, mbuzi, 
mbwa, kondoo au kuku na wanyama wengine wote 
wafugwao majumbani; 

 “mkazi” maana yake ni mtu yeyote anayeishi katika eneo la 
Halmashauri na ambaye ana kaya au anaishi katika 
kaya au taasisi iliyopo katika eneo la Halmashauri; 

 
 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Manispaa ya Iringa au Afisa yeyote aliyeteuliwa 
kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi chini ya Sheria 
Ndogo hii; 

Sura ya 191 “taka” ina maana iliyotolewa katika Sheria ya Usimamizi wa 
Mazingira;  

 “taka ngumu” maana yake ni kitu chochote, tofauti na 
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kimiminika, ambacho baada ya kutumika kimepoteza 
thamani yake kwa jamii husika, na ambacho uwepo 
wake katika eneo husika unaweza kusababisha 
madhara au kuhatarisha afya ya jamii; na 

 “wakala” maana yake ni mtu binafsi, kikundi, taasisi au 
kampuni iliyoteuliwa kukusanya ada na ushuru kwa 
niaba ya Halmashauri chini ya Sheria Ndogo hii. 

  
Wajibu na 
mamlaka ya 
Halmashauri 

 4.-(1) Halmashauri itakuwa na wajibu wa- 
(a) kusimamia utekelezaji wa shughuli za usafi, 

afya na mazingira; 
(b) kutoa elimu kwa wananchi juu ya umuhimu wa 

kufuata kanuni za afya, usafi na kutunza 
mazingira; na 

 (c) kufanya ukaguzi ili kuhakikisha uzingatiaji wa 
kanuni za afya, usafi na utunzaji wa mazingira 
ndani ya eneo la Halmashauri. 

 (2) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya- 
 (a) kuteua mtu yeyote, wakala, kikundi au taasisi 

kutekeleza shughuli za usimamizi wa afya, 
usafi na mazingira kwa niaba ya Halmashauri 
kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii;  

 (b) kumchukulia hatua za kisheria mtu yoyote 
anayekiuka Sheria Ndogo hii au sheria 
nyingine inayohusiana na afya, usafi na 
usimamizi wa mazingira; na 

 (c) kuingia mkataba na mtu yeyote, taasisi au 
kampuni kutelekeza shughuli za usimamizi wa 
afya, usafi na mazingira kwa niaba ya 
Halmshauri katika eneo ndani ya Halmashauri. 

  
Wajibu wa kila 
mkazi au 
mfanyabiashara 

 5.-(1) Kila mkazi au mfanyabiashara anayemiliki 
jengo au eneo la biashara atakuwa na wajibu wa kuhakikisha 
kwamba- 

(a) majani yanayozunguka jengo lake au makazi 
yanakatwa au kupaliliwa na kuondolewa katika 
eneo lake; 

 (b) taka ngumu zote ikijumuisha mifuko ya plastiki 
zinakusanywa na kuhifadhiwa katika eneo 
lililoruhusiwa na Halmashauri; 

 (c) maji taka yanaelekezwa ndani ya mfumo wa maji 
taka; 
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 (d) anaboresha na kupaka rangi jengo lake kila 

linapochakaa; 
 (e) anakuwa na choo kilicho bora na kisafi wakati 

wote; 
 (f) anashiriki siku ya usafi ya Jumamosi ya kila 

mwisho wa mwezi au katika siku itakayopangwa 
na Halmashauri; 

 (g) anaondoa uchafu ikiwemo mchanga, majani, 
nyasi au vitu vingine vinavyofanana na hivyo 
katika mifereji ya maji ya mvua inayomzunguka 
au kupita kando ya nyumba, eneo la biashara au 
kiwanja chake na kuhakikisha mifereji hiyo 
inakuwa safi wakati wote; 

 (h) taa yenye mwanga inawekwa nje ya jengo 
analoishi au analolitumia kwa shughuli yoyote na 
atatakiwa kuiwasha wakati wa usiku; 

 (i) hakuna mkusanyiko wa taka, maji taka au taka 
ngumu ambazo zinaweza kuathiri upitishaji wa 
maji ya mvua na hivyo kuruhusu uwepo wa 
mazalia ya mbu au wadudu wengine wenye 
madhara kwa afya ya binadamu na mazingira 
kwa ujumla; 

 (j) anafanya uchambuzi wa taka kulingana na aina 
ya taka husika. 

  (2) Kila mfanyabiashara wa matunda au miwa 
anapaswa kuhakikisha kuwa ana chombo maalumu cha 
kuhifadhia maganda au mabaki ya matunda. 

  (3) Mtu yeyote anayetupa taka au uchafu wowote au 
kuacha taka au uchafu kwenye nyumba, kiwanja, mfereji wa 
maji ya mvua, barabara au eneo linalopakana na nyumba au 
ardhi yoyote au karibu na maeneo ya nyumba au mahali 
popote pasipotengwa kwa shughuli hiyo anatenda kosa. 

  
Kibali cha 
matengenezo 
ya vyombo vya 
moto 

 6.-(1) Matengenezo ya magari, pikipiki na mitambo 
yatatakiwa kufanyika kwenye karakana, gereji au maeneo 
yaliyoruhusiwa baada ya kupata kibali rasmi kutoka 
Halmashauri. 

  (2) Mtu yeyote ambaye- 
 (a) anatengeneza gari, pikipiki au mtambo wowote 

katika eneo la makazi, eneo la wazi au eneo 
ambalo halikutengwa kwa shughuli hiyo; 

 (b) anaegesha magari mabovu kwenye njia ya miguu, 
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mtaa, uchochoro, mitaro, maeneo ya wazi au 
barabarani na kusababisha adha kwa wakazi au 
watumiaji wa njia hiyo; 

 (c) anamwaga ovyo au kutiririsha mafuta, mafuta 
machafu na grisi katika maeneo yasiyoruhusiwa; 
au 

 (d) anafanya biashara ya kuosha gari, pikipiki au 
mtambo wowote katika eneo ambalo 
halikutengwa kwa shughuli hiyo au kuruhusu 
eneo lake kutumika kwa shughuli za kuosha 
vyombo vya moto katika maeneo ambayo 
hayakutengwa kwa shughuli hizo, 

 bila kupata kibali rasmi kutoka Halmashauri, anatenda kosa. 
  
Udhibiti wa 
kelele kwa 
shughuli 
mbalimbali za 
kijamii 

 7. Mtu yeyote hataruhusiwa kusababisha kelele, 
ikijumuisha kufungulia muziki kwa sauti ya juu kupita kiasi 
na kelele za kiwanda, jenereta au kitu kingine chochote, bila 
kupata kibali cha Halmashauri.  

  
Wajibu wa 
Halmashauri 
kusimamia 
vyanzo vya 
maji 

 8. Halmashauri itakuwa na wajibu wa- 
(a) kusimamia na kulinda vyanzo vya maji; 
(b) kuchukuwa hatua za kisheria dhidi ya mtu 

yeyote atakayeharibu chanzo cha maji, 
kuchafua chanzo cha maji au kushindwa 
kushiriki katika shughuli za kuhifadhi vyanzo 
vya maji bila sababu ya msingi; na 

 (c) kupanda miti isiyonyonya maji katika vyanzo 
vya maji kwa kuzingatia maelekezo ya 
kitaalamu. 

  
Makosa 
yanayohusiana 
na vyanzo vya 
maji 

 9. Mtu yeyote ambaye- 
(a) ananawa, kuoga, kufulia nguo au kunywesha 

mifugo karibu au kwenye chanzo cha maji; 
 (b) anafuga au kujenga boma la mifugo karibu, au 

kuruhusu mkojo ya mifugo au maji machafu 
kuelekea karibu, na chanzo cha maji; 

 (c) anafanya shughuli yoyote ikiwemo, kujenga, 
kulima, kukata miti, kuchunga mifugo au jambo 
lingine lolote, ndani ya umbali wa mita sitini toka 
vyanzo vya maji au maeneo yanayohifadhiwa, 
zinazoweza kuharibu kwa namna yoyote chanzo 
cha maji au hifadhi ya mazingira; 
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 (d) anamiliki eneo la chanzo cha maji asili; 
 (e) anaelekeza mabomba ya maji machafu kwenye 

chanzo cha maji; 
 (f) anaunganisha maji ya mvua na maji taka au 

kutapisha choo na kutiririsha vinyesi vya mifugo 
au binadamu kwenye chanzo cha maji au mfereji 
wa maji ya mvua; au 

 (g) anaweka kitu chochote chenye sumu kwenye 
chanzo cha maji, 

 anatenda kosa. 
  
Kutiririsha 
maji taka 

 10.-(1) Mtu hataruhusiwa kutiririsha au kumwaga au 
kuruhusu au kusababisha kutiririsha au kumwaga maji taka 
barabarani, uchochoroni kwenye mifereji, mtoni, mabonde, 
kwenye vyanzo vya maji au sehemu yoyote ambayo 
haijatengwa kwa ajili ya kuhifadhi maji taka. 

  (2) Kila kiwanda kinachozalisha maji taka kitakuwa 
na wajibu wa kuhakikisha kuwa kinaunganisha maji taka au 
kujenga mifereji na mabwawa kwa ajili ya kuhifadhi maji 
taka. 

  (3) Kila mmiliki wa nyumba atapaswa kuwa na karo 
la kuhifadhi maji taka na atawajibika kunyonya maji taka 
kutoka katika karo hilo iwapo litajaa na itakuwa ni kosa kwa 
mtu yeyote kuacha karo kujaa na kutiririsha maji taka 
barabarani au sehemu yoyote isiyoruhusiwa. 

  
Taka za 
viwanda 

 11.-(1) Kila mmiliki wa kiwanda atakuwa na wajibu 
wa kuhakikisha kuwa taka kama vile vumbi, kelele, harufu 
mbaya, maganda, moshi, maji taka na taka nyingine 
zinazoweza kuleta kero au adha kwa ujumla haziwafikii, 
wala hazileti kero au madhara kwa, binadamu na viumbe hai 
wengine. 

  (2) Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya aya ndogo 
ya (1) atakuwa ametenda kosa. 

  
Taka hatarishi 
 

 12. Mtu, kampuni, wakala au taasisi haitaruhusiwa 
kuendesha shughuli za uchomaji wa taka hatarishi bila 
kupata kibali kutoka Halmashauri. 

  
Utengenezaji 
na uuzaji 
vyakula 

 13. Mtu yeyote hataruhusiwa kutengeneza, kuchoma, 
kupika, kuchemsha na kuuza chakula cha aina yoyote mahali 
popote au kwenye nyumba yoyote isipokuwa kam ametimiza 
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masharti na kanuni za afya. 

  
Uuzaji wa 
vyakula 
vilivyopikwa 
 

 14. Kila mtu anayeendesha biashara ya vyakula vya 
kupikwa au kukaangwa atakuwa na wajibu wa kuhakikisha 
vyakula hivyo vinahifadhiwa kwenye sanduku 
lililotengenezwa kwa mbao safi na kuwekwa kioo kuzuia 
inzi, vumbi na wadudu waletao madhara kwa afya ya 
binadamu. 

  
Usalama wa 
matumizi ya 
maji 

 15.-(1) Kila mkazi anapaswa kuhakikisha kwamba 
maji yote yanayotumika kwa kunywa ni safi na salama bila 
kujali yanatoka kwenye chanzo gani cha maji. 

  (2) Kila mmiliki wa kisima atapaswa kuhakikisha 
maji ya kisima yamepimwa ili yawe salama kwa matumizi. 

  
Makatazo  16.-(1) Mtu anayefanya biashara ya kuuza vyakula 

ambavyo havijapikwa atapaswa kuviweka juu ya meza na 
kuhakikisha kuwa vyakula hivyo haviwekwi chini.  

  (2) Mtu hataruhusiwa kupanga vyakula nje ya duka 
la vyakula. 

  (3) Mtu anayehusika na biashara, hospitali, taasisi, 
kaya, jengo au kiwanda hatafanya shughuli itakayosababisha 
uchafuzi wa anga hewa kwa kuachilia moshi angani 
unaoweza kuleta madhara kwa binadamu, mimea na viumbe 
hai. 

  (4) Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya kifungu 
hiki anatenda kosa. 

  
Uzuiaji wa 
shughuli 
wakati wa 
magonjwa ya 
mlipuko 
 

 17.-(1) Mkurugenzi anaweza kutoa amri ya kuzuia 
shughuli yoyote isifanyike kama vile utengenezaji wa 
vyakula, pombe, mijumuiko, sherehe na mikusanyiko yoyote 
kwa kutangaza kwa njia ya kipaza sauti, maandishi au 
kupitia vyombo vya habari endapo atakuwa na sababu ya 
kuamini kwamba shughuli hiyo inaweza kusababisha kuenea 
kwa magonjwa ya mlipuko na kuleta athari kwa maisha ya 
binadamu. 

 
 

 (2) Mkurugenzi anaweza kumkamata mtu yeyote 
ambaye atakiuka amri ya zuio la kufanyika kwa shughuli ya 
uuzaji wa vyakula wakati wa magonjwa ya mlipuko na 
kumchukulia hatua kwa mujibu wa masharti ya Sheria. 

  (3) Wakati wa utekelezaji wa masharti ya kifungu 
kidogo cha (2), Mkurugenzi anaweza kukamata vyakula 
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vinavyohusika na ukiukwaji na endapo- 

 (a) ni vyakula vinavyoharibika kwa haraka, 
kuviharibu vyakula hivyo; au 

 (b) ni vyakula visivyoharibika kwa haraka, 
kuvihifadhi kwa ajili ya hatua stahiki za kisheria. 

  
Machinjio na 
maduka ya 
nyama 

 18.-(1) Mtu atakayechinja au kuuza nyama ya aina 
yoyote katika maeneo yasiyokuwa machinjio au maduka ya 
nyama au katika maeneo yasiyoruhusiwa na Halmashauri 
anatenda kosa. 

  (2) Kila mmiliki wa duka la kuuzia nyama atapaswa 
kuhakikisha kwamba duka lake- 

 (a) ni jengo la kudumu lililowekwa marumaru 
nyeupe katika sakafu na ukutani hadi urefu wa 
futi sita kutoka usawa wa sakafu; 

 (b) lina maji safi na misumeno ya kukatia nyama; 
 (c) lina kabati ya vioo na jokofu la kuhifadhia nyama 

na sehemu za mizani; 
 (d) lina pipa la kuhifadhia taka; na 
 (e) lina mavazi maalumu kwa ajili ya kuendeshea 

biashara ikiwemo aproni, mabuti meupe na kofia. 
  (3) Muuzaji wa nyama atatakiwa kuvaa vazi jeupe 

pamoja na aproni nyeupe na atapaswa kupima afya kila 
baada ya miezi sita. 

  
Uendeshaji wa 
biashara ya 
nyumba za 
kulala wageni 
na hosteli 

 19.-(1) Kila mmiliki wa nyumba za kulala wageni na 
hosteli au nyumba za biashara atakuwa na wajibu wa 
kuhakikisha anapata kibali kutoka Halmashauri kabla 
hajaanza biashara. 

  (2) Endapo mmiliki hajakidhi masharti ya kiafya 
Halmashauri inaweza kuzuia kibali cha kuendesha biashara 
ya nyumba za kulala wageni au hosteli mpaka hapo mmiliki 
atakapokuwa amekidhi masharti yaliyotolewa na 
Halmashauri. 

  
Masharti ya 
kibali cha 
biashara ya 
nyumba ya 
kulala wageni, 
n.k. 

 20. Kibali cha kuendesha biashara ya nyumba ya 
kulala wageni, mgahawa, hoteli na hosteli kitatolewa baada 
ya Halmashauri kujiridhisha kuwa katika majengo hayo 
kuna- 

 (a) mwanga na hewa ya kutosha; 
 (b) nafasi na vifaa au samani za kutosha; 
 (c) mfumo wa uondoshaji wa maji taka na taka 
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ngumu wa kuaminika; 

 (d) usafi wa jumla wa jengo na vifaa vyake; 
 (e) vyoo na mabafu kwa jinsia zote; 
 (f) vifaa vya zimamoto; 
 (g) tanki la kuhifadhia maji safi; 
 (h) vyoo na bafu vilivyowekwa marumaru katika 

sakafu na katika kuta hadi urefu wa futi sita 
kutoka usawa wa sakafu; 

 (i) kuwa na jozi zaidi ya mbili za mashuka, foronya 
za mito na magodoro kwa kila kitanda na ziwe na 
rangi isiyoficha uchafu; 

 (j) kuwepo na sehemu maalumu ya kufulia na 
kuanikia nguo; na 

 (k) stoo na chumba cha kubadilishia nguo kwa ajili 
ya wafanyakazi. 

  
Upimaji wa 
afya 
 

 21.-(1) Kila mmiliki wa sehemu inayotoa huduma ya 
hoteli, migahawa, baa, bucha, sehemu za kuokea mikate, 
nyumba za kulala wageni, grosari au mtu yeyote 
anayetengeneza chakula kwa ajili ya kuuza atapaswa 
kuhakikisha kuwa wahudumu wake wanapima afya kila 
baada ya miezi sita. 

  (2) Mmiliki yeyote atakayeruhusu mhudumu yeyote 
kufanya kazi bila kupimwa afya yake anatenda kosa. 

  
Uwezo wa 
kukagua 
 

 22.-(1) Afisa Mwidhiniwa anaweza, wakati wowote 
wakati wa saa za kazi na wakati wowote ukaguzi maalumu 
utakapohitajika, kuingia katika jengo lolote kwa lengo la 
kukagua uzingatiaji na utekelezaji wa Sheria Ndogo hii. 

  (2) Mkurugenzi anaweza kutoa amri ya kufungwa 
kwa biashara yoyote au jengo ambalo halijakaguliwa au 
lililokaguliwa na kukutwa limekiuka kanuni na masharti ya 
afya. 

  
Ada ya ukaguzi  23.-(1) Ada ya ukaguzi wa afya italipwa kila 

mwanzo wa mwaka wa fedha wa Halmashauri. 
  (2) Mtu yeyote atakayeshindwa kulipa ada ya 

ukaguzi katika kipindi cha miezi miwili baada ya mwaka wa 
fedha kuanza atawajibika kulipa kiwango hicho pamoja na 
adhabu ya asilimia hamsini ya kiwango anachodaiwa. 

  
Udhibiti wa  24. Mtu yeyote atakayesafirisha mawe, mchanga au 
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ubebaji kokoto, 
mawe na 
mchanga 

kokoto katika eneo la Halmashauri atahakikisha kuwa 
chombo anachotumia kusafirisha kimefunikwa ili kuzuia 
kumwagika na kuchafua mazingira. 

  
Ufuaji wa nguo  25. Mtu yeyote anayekusudia kufanya biashara ya 

kufua nguo atapaswa kupata hati ya usafi kabla ya kuanza 
biashara hiyo. 

  
Kuchoma au 
kusababisha 
moto 

 26.-(1) Mtu yeyote ambaye- 
(a) anachoma moto kwa namna yoyote ile katika 

maeneo yaliyoko katika eneo la Halmashauri; 
 (b) anachoma moto taka ndani ya eneo la 

Halmashauri; au 
 (c) anaandaa shamba kwa njia ya kuchoma moto, 
 anatenda kosa. 
  (2) Endapo moto mkubwa utatokea katika eneo la 

Halmashauri, kiongozi wa eneo husika atawajibika kutoa 
ishara ya hatari kwa kutumia njia iliyozoeleka na 
kuhamasisha wakazi wa eneo hilo kushiriki katika zoezi la 
kuzima moto huo. 

  (3) Mkazi wa eneo la Halmashauri linalowaka moto 
ambaye atashindwa kushiriki katika zoezi la kuzima moto 
bila sababu za msingi atakuwa ametenda kosa. 

  
Uvunaji miti  27.-(1) Mtu hataruhusiwa- 
 (a) kukata miti katika eneo la Halmashauri kwa ajili 

ya matumizi ya aina yoyote bila kupata kibali 
maalumu cha Halmashauri; au 

 (b) kuvuna miti katika msitu ambao umehifadhiwa 
kwa ajili ya viumbe maalumu ambao ni rasilimali 
ya Taifa. 

  (2) Halmashauri itatakiwa kuhakiki iwapo miti 
inayovunwa katika eneo lake imekomaa na inafaa kwa ajili 
ya matumizi. 

  (3) Mtu yeyote anayetaka kuvuna miti kwa ajili ya 
kuchoma mkaa, mbao au kuni atatakiwa kuwa na eneo 
maalumu lililoidhinishwa na Halmashauri kwa ajili ya kazi 
hiyo na atatakiwa kulipa ada ya uvunaji miti kwa kiwango 
kilichoainishwa kwenye Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo 
hii. 

  
Wajibu wa 
kupanda miti 

 28. Mkazi au mmiliki wa jengo la makazi au biashara 
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ndani yae neo la Halmashauri atawajibika kupanda na 
kutunza miti katika eneo lake kwa utaratibu ulioainishwa 
katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hii. 

  
Bustani za 
Halmashauri 

 29. Mtu hataruhusiwa kufanya biashara yoyote au 
kujenga jengo la kudumu katika eneo la bustani la 
Halmashauri. 

  
Ushirikishaji 
wa jamii katika 
uhifadhi na 
utunzaji wa 
mazingira 

 30. Mkurugenzi anaweza kutoa kibali au kuingia 
mkataba na mtu yeyote, taasisi, kikundi binafsi au asasi ya 
kiraia, ndani ya Halmashauri katika ngazi ya Mtaa, Kata au 
Wilaya katika kuboresha bustani, eneo la wazi, kusimamia 
uhifadhi na usimamizi wa mazingira. 

  
Tathmini ya 
athari kwa 
mazingira na 
jamii 

 31.-(1) Miradi yote inayotekelezwa ndani ya 
Halmashauri haitaendelezwa bila kufanyiwa tathmini ya 
athari ya mazingira. 

  (2) Kila mpendekezaji wa mradi atawajibika kulipa 
Halmashauri asilimia kumi ya gharama ya tathmini ya athari 
za mazingira kama ada ya ukaguzi na usimamizi wa mradi 
husika. 

  
Uhifadhi wa 
mazingira ya 
mto au bwawa 
na udhibiti wa 
rasilimali zake 

 32.-(1) Mtu hataruhusiwa- 
(a) kutumia uvuvi wa juva, baruti, sumu au mkuki; 
(b) kuvulia nyavu kwenye maji mafupi au kwenye 

miamba; 
(c) kuvua, kuokota, kuchukua au kufanya kitendo 

chochote kwenye maeneo tengefu ya samaki 
isipokuwa kwa kibali maalumu cha Halmashauri; 

(d) kuvua samaki bila kuwa na leseni ya uvuvi; 
 (e) kutumia chombo cha uvuvi kisichokuwa na 

namba za usajili pamoja na leseni ya chombo 
hicho; au 

 (f) kufanya biashara au kupiga picha kwenye 
ufukwe bila kibali cha Halmashauri. 

  (2) Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya kifungu 
kidogo cha (1) atakuwa ametenda kosa. 

  
Makosa 
yanayotokana 
na uharibifu wa 
misitu 

 33. Mtu ambaye-  
(a) atachoma au kusababisha moto katika misitu bila 

kibali; 
(b) atashindwa kushiriki katika kuzima moto kwenye 
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msitu wa eneo lake; 

 (c) atavuna mazao ya miti katika misitu 
iliyohifadhiwa bila kibali; 

 (d) atachoma mkaa na kukata kuni katika eneo la 
msitu bila kibali; 

 (e) atafyeka nyasi, kung’oa visiki kwenye misitu bila 
kibali; 

 (f) atachunga mifugo kwenye eneo lolote 
lililopandwa miti au misitu iliyohifadhiwa kama 
bustani ya mtu; 

 (g) atakata miti au kuchungia mifugo kwenye miti 
ailiyopandwa kwa ajili ya kuzuia mmomonyoko 
wa udongo au kinga upepo; 

 (h) atabandua magome ya miti kwa ajili ya kueneza 
vilindo, mzinga na vitu vingine bila ya kuwa na 
vibali; au 

 (i) atalima au kukata miti katika vyanzo vya maji, 
milima, kando ya njia, makorongo na sehemu 
nyingine zozote zinazohifadhiwa ili kupunguza 
mmomonyoko wa udongo, 

 anatenda kosa. 
  
Udhibiti wa 
utupaji wa taka 

 34.-(1) Halmashauri itakuwa na wajibu wa- 
(a) kutenga eneo maalumu kwa ajili ya kutupia taka;  

 (b) kuweka vyombo maalumu vya kutunzia taka 
katika maeneo ya Halmashauri; na 

 (c) kutoa huduma ya uzoaji taka kwa malipo kutoka 
kwa wazalishaji wa taka hadi kwenye dampo. 

  (2) Itakuwa ni wajibu kwa- 
 (a) kila mmiliki wa nyumba au mpangaji au 

mfanyabiashara kuhakikisha kuwa ana chombo 
imara chenye mfuniko kwa ajili kuhifadhia taka 
ngumu kabla hazijachukuliwa kwa ajili ya 
kwenda kutupwa katika eneo lilotengwa kwa ajili 
ya kuhifadhi taka; na 

 (b) kila mkazi au mtu yeyote kutunza na kuhifadhi 
vyombo vya kuhifadhia taka vinavyowekwa na 
Halmashauri. 

  (3) Mtumiaji wa chombo cha usafiri binafsi au cha 
umma atapaswa kutupa taka kwenye chombo cha kuhifadhia 
taka kilichomo kwenye chombo cha usafiri husika na mtu 
yeyote atakayetupa taka nje ya chombo cha usafiri 
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anachotumia anatenda kosa. 

  (4) Mkazi au mtu yeyote atawajibika kutupa taka 
katika vyombo maalumu vilivyowekwa kwa ajili ya kutunzia 
taka katika maeneo maalumu yaliyotengwa. 

  (5) Mtu atakayetupa taka au uchafu wowote au 
kuacha takataka au uchafu katika maeneo ya makazi, 
biashara, uchochoro, kiwanja, mifereji ya maji ya mvua, 
barabara, hifadhi ya barabara au mahali popote ambapo 
hapajatengwa kwa ajili ya kutupa taka anatenda kosa. 

   
Ushiriki wa 
vikundi jamii 
katika usafi wa 
mazingira 

 35. Halmashauri itakuwa na jukumu la kuhamasisha 
uundaji wa vikundi jamii na kuvitambua ili kuviwezesha 
kufanya shughuli za udhibiti wa taka ngumu pamoja na usafi 
wa mazingira baada ya kuingia mkataba na Halmashauri. 

  
Ada ya uzoaji 
taka 

 36.-(1) Halmashauri itatoza ada ya uzoaji taka kila 
mwezi kutoka kwa kila kaya, wamilliki wa nyumba za 
biashara, taasisi na kampuni zilizopo ndani ya eneo la 
Halmashauri kwa viwango vilivyoainishwa katika Jedwali la 
Tatu la Sheria Ndogo hii. 

  (2) Ada ya kila mwezi italipwa kila tarehe 30 ya kila 
mwezi ndani ya mwezi husika na italipwa kwa Afisa 
Mwidhiniwa ambaye atatoa stakabadhi ya malipo 
yatakayolipwa kwa njia ya kieletroniki na atajaza katika 
rejista ya wazalishaji taka. 

  (3) Endapo mzalishaji wa taka atashindwa kulipia 
gharama ya huduma ya uzoaji taka kwa kipindi cha miezi 
miwili mfululizo, Halmashauri itamchukulia hatua za 
kisheria ikiwa ni pamoja na kufikishwa mahakamani. 

  
Wajibu wa 
kuwa na choo 
na kukitumia 

 37.-(1) Kila mmiliki wa nyumba au mpangaji 
atahakikisha kwamba nyumba yake ina-  

(a) choo safi, imara kwa matumizi ya wakazi wa 
nyumba hiyo na kinatumika wakati wote; na 

 (b) sehemu maalumu ya kunawia mikono ikiwa na 
maji safi na sabuni maalumu ya kimiminika. 

  (2) Choo kinatakiwa kujengwa umbali wa mita sitini 
kutoka chanzo chochote cha maji. 
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Vyoo vya 
umma 

 38.-(1) Halmashauri inaweza kujenga choo cha 
umma au kumruhusu mtu binafsi, vikundi vya watu au 
taasisi kujenga vyoo vya umma katika maeneo ambayo 
Halmashauri itaona inafaa. 

  (2) Vyoo vitakavyojengwa kwa mujibu wa Sheria 
Ndogo hii vitatakiwa-  

 (a) kuwa vya kudumu; 
 (b) kuwa na matundu yasiyopungua mawili kwa 

wanawake na mawili kwa wanaume;  
 (c) kuwa na mfumo madhubuti wa maji na uwepo 

wa maji ya kutosha yaliyo safi na salama;  
 (d) kuwa na chombo cha kuhifadhia maji ya akiba; 
 (e) kuwa na bafu ya wanaume na wanawake; 
 (f) kuwa na chumba maalumu cha kuvutia sigara; 
 (g) kuwa na sehemu ya haja ndogo kwa wanaume; 

na 
 (h) kuwa na chombo maalumu chenye mfuniko cha 

kuhifadhia taka zisizoweza kusukumwa na maji. 
  
Vyoo vya 
muda katika 
mikusanyiko 

 39. Mtu, kikundi au taasisi yoyote yenye lengo la 
kukusanya watu kwa madhumuni ya mkutano au sherehe au 
mkusanyiko wowote itapaswa, endapo eneo hilo hakuna 
choo cha kudumu, kuweka au kujenga vyoo vya muda kwa 
idhini ya Halmashauri. 

  
Vyoo katika 
majengo ya 
biashara 

 40. Kila mmiliki wa jengo la biashara atatakiwa 
kujenga vyoo kwa kuzingatia jinsia zote vyenye viwango 
vinavyokubalika chini ya Sheria Ndogo hii kwa ajili ya 
matumizi ya wateja wake. 

  
Notisi ya 
kujenga au 
kurekebisha 
choo 

 41.-(1) Endapo katika ukaguzi wa afya itagundulika 
kuwa nyumba yoyote haina choo au choo kilichopo kimejaa 
au hakifai kwa matumizi ya binadamu, Afisa Mwidhiniwa 
atatoa notisi kwa mmiliki wa nyumba au mpangaji 
akiainisha masharti ya kujenga au kurekebisha choo husika. 

  (2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1), 
Halmashauri inaweza kuamuru nyumba au jengo husika 
lisitumike kwa shughuli za makazi au biashara hadi hapo 
hali hiyo itakapokuwa imerekebishwa. 
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Notisi ya 
kuondoa kero 

 42.-(1) Endapo Afisa Mwidhiniwa atagundua kuwa 
eneo alilokagua lina kero yoyote atatoa notisi ya siku saba 
kwa mmiliki wa nyumba, mpangaji, mtumiaji au mtu yeyote 
anayehusika akimtaka kuondoa kero hiyo. 

  (2) Mtu yeyote atakayeshindwa kutekeleza masharti 
ya notisi aliyopewa chini ya kifungu kidogo cha (1) ndani ya 
muda ulioainishwa kwenye notisi anatenda kosa. 

  
Eneo maalumu 
la uvutaji 
sigara 

 43.-(1) Mtu hataruhusiwa kuvuta sigara kwenye eneo 
la wazi au kwenye mikusanyiko ya watu. 

  (2) Kila mmiliki wa jengo la biashara za baa, hoteli, 
mgahawa, kumbi za starehe, viwanja vya michezo na 
burudani, ofisi za umma na binafsi anatakiwa kutenga eneo 
maalumu la kuvutia sigara na kuweka chombo cha 
kuhifadhia majivu na vichungi vya sigara. 

  
Uteuzi wa 
wakala 

 44.-(1) Halmashauri inaweza kuteua wakala wa 
kukusanya ada kwa niaba yake kwa mujibu wa Sheria 
Ndogo hii. 

  (2) Wakala atakayeteuliwa chini ya Sheria Ndogo hii 
atakuwa na wajibu wa kuzingatia masharti ya mkataba 
alioingia na Halmashauri ikijumuisha kukusanya kwa 
kutumia mfumo wa kielekitroniki ada mbalimbali 
zinazohusiana na afya, usafi na usimamizi wa mazingira kwa 
niaba ya Halmashauri katika eneo lake alilopangiwa na kwa 
viwango vilivyoidhinishwa chini ya Sheria Ndogo hii. 

  
Makosa  45. Mtu atakayekiuka masharti yaliyowekwa na 

Sheria Ndogo hii atakuwa ametenda kosa na endapo 
atapatikana na hatia atawajibika kulipa faini isiyozidi 
shilingi laki tatu au kifungo kwa kipindi kisichozidi miezi 
kumi na mbili jela au vyote kwa pamoja.  

  
Kufifilisha 
kosa 
 

 46. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha 
kosa kwa kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu 
wa Sheria Ndogo hii kiasi cha Shilingi laki mbili endapo 
mkosaji atakiri kosa na kuwa tayari kujaza fomu maalum 
iliyoainishwa katika Jedwali la Nne la Sheria Ndogo hii. 
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________ 

 
JEDWALI LA KWANZA 

________ 
 

(Limetengenezwa chini ya aya ya 27(3)) 
 

ADA YA UVUNAJI MITI 
 

Na. Aina ya Huduma Kiasi cha ada (Shilingi) 
1. Mkaa 1,000/= kwa gunia 
2. Mbao 5,000/=  kwa kila ujazo wa mita (1M3) 
3. Kuni 3,000/= kwa kila ujazo wa mita moja 

(1M3) 
 

________ 
 

JEDWALI LA PILI 
_______ 

 
(Limetengenezwa chini ya aya ya 28) 

 
KUPANDA MITI 

 

 
________ 

 
JEDWALI LA TATU 

_______ 
 

(Limetengenezwa chini ya aya ya 36(1)) 
 

ADA ZA HUDUMA ZA USAFI 
 

Na. Taasisi Kiwango cha Ada 
na Ushuru kwa 

Mwaka 

Kiwango cha 
Ushuru kwa mwezi 

1 Taasisi zote na mashirika 360,000/= 30,000/= 
2 Hospitali ya rufaa 600,000/= 50,000/= 
3 Viwanda vikubwa 720,000/= 60,000/= 
4 Viwanda vya kuoka mikate (bakery) 360,000/= 30,000/= 
5 Hoteli za kitalii 360,000/= 30,000/= 
6 Migahawa 60,000/= 5,000/= 
7 Useremala 50,000/= 4,200/= 
8 Wauza mbao 30,000/= 5,000/= 
9 Mashine ndogo za kusaga na kukoboa 50,000/= 3,000/= 
10 Duka la jumla 50,000/= 5,000/= 
11 Duka la rejareja 36,000/= 3,000/= 
12 Ghala (godown) 360,000/= 30,000/= 
13 Viwanda vidogo vya kukamua mafuta 50,000/= 5,000/= 

Ujazo wa juu Miti isiyopungua 2 

Ujazo wa kati Miti isiyopungua 4 

Ujazo wa chini Miti isiyopungua 5 
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14 Bucha za samaki au nyama 36,000/= 3,000 
15 Machinjio 360,000/= 30,000/= 
16 Baa 60,000/= 5,000/= 
17 Mini-sepermarket 50,000/= 5,000/= 
18 Vilabu vya pombe za kienyeji 36,000/= 3,000/= 
19 Nyumba ya kuishi 24,000/= 2,000/= 
20 Saluni za wanaume na wanawake 36,000/= 3,000/= 
21 Grocery (mini-bar) 36,000/= 3,000/= 

22 Nyumba za kulala wageni 60,000/= 5,000/= 
23 Vituo vya afya na zahanati 60,000/= 5,000/= 
24 Vituo vya mafuta 50,000/= 5,000/= 
25 Maduka ya vifaa vya ujenzi 60,000/= 5,000/= 
26 Maduka ya nguo na viatu 36,000/= 3,000/= 
27 Maduka ya dawa (pharmacy) 60,000/= 5,000/= 
28 Maduka ya dawa muhimu 36,000/= 3,000/= 
29 Maduka ya mikate na vitafunwa 30,000/= 2,500/= 
30 Maduka ya vyombo 30,000/= 2,500/= 
31 Maduka ya kuuza magodoro na samani 30,000/= 2,500/= 
32 Maduka ya kuuza spea za magari, 

pikipiki na baiskeli 
60,000/= 5,000/= 

33 Maduka ya kuuza shajaa na kurudufisha 
(photocopy) 

60,000/= 5,000/= 

34 Maduka ya kuuza vipodozi 36,000/= 3,000/= 
35 Maduka ya kuuza simu au saa 36,000/= 3,000/= 
36 Mama na baba lishe 30,000/= 2,500/= 
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________ 
 

JEDWALI LA NNE 
_______ 

 
(Limetengenezwa chini ya aya ya 46) 

 
FOMU YA KUFIFILISHA KOSA 

 
 

Mimi…………………………………………. nakiri KWA HIARI YANGU MWENYEWE mbele 
ya ………………………… ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya Iringa 
kwamba mnamo tarehe…………… ya mwezi …………….. Mwaka ………………………. 
nilitenda kosa la kukiuka masharti ya aya ya ……………………… ya Sheria Ndogo ya Afya, Usafi 
na Usimamizi wa Mazingira ya Halmashauri ya Manispaa ya Iringa ya Mwaka 2023. 
 
Hivyo, kwa kuzingatia masharti ya sheria husika, nipo tayari kulipa kiasi cha ada au ushuru 
ninayodaiwa pamoja na faini. 
 
NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA 
HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 
 
Leo tarehe ....… ya mwezi …………… mwaka ...............……. 
Jina …………………………………..….. 
Saini …………………………………..…. 
 
Mbele ya: 
Jina ……………………………………….. 
Cheo ……………………………………… 
Saini ……..……………………………….. 
Tarehe  …………………………………. 
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Nembo na Chapa ya Halmashauri yaManispaa ya Iringa imebandikwa 
kwenye Sheria Ndogo hizi kufuatia Azimio lililopitishwa na Mkutano wa 
Baraza la Madiwani wa Halmashauri ulioitishwa na kufanyika tarehe 28 
Januari, 2022 na ulibandikwa mbele ya:- 
 
 
 
 

KASTORI G. MSIGALA, 
Mkurugenzi, 

Halmashauri ya Manispaa 
Iringa 

 
 

IBRAHIM A. NGWADA, 
Meya 

Halmashauri ya Manispaa  
Iringa 

 
NAKUBALI, 

 
Dodoma,                             MOHAMED OMARY MCHENGERWA (Mb.), 

30 Novemba, 2023                                Waziri wa Nchi OR-TAMISEMI, 
 

L.S 


